உ/த வேதியியல் · முந்தைய வினாத்தாள்கள்

இரசாயனச் சமநிலை

தீர்வுகளுடன் இரசாயனச் சமநிலை பற்றிய உ/த தேர்வு கேள்விகளைப் பயிற்சி செய்யுங்கள் · NIE பாடத்திட்டத்துடன் இணைந்தது

முந்தைய வினாத்தாள் பயிற்சி

தீர்வுகளுடன் இரசாயனச் சமநிலை பற்றிய உ/த தேர்வு கேள்விகளைப் பயிற்சி செய்யுங்கள்

  1. · 5 புள்ளிகள்
    700 K இல் H₂(g) + I₂(g) ⇌ 2HI(g) தாக்கத்தின் சமநிலை மாறிலி K_c = 64.0 ஆகும். 1.00 dm³ கனவளவுள்ள பாத்திரத்தில் 1.00 mol H₂ மற்றும் 1.00 mol I₂ இடப்பட்டு 700 K இல் சமநிலையை அடைய விடின், சமநிலையில் HI இன் செறிவு யாது?
    தீர்வைப் பார்க்க
    படி 1: ICE அட்டவணையை (ஆரம்பம், மாற்றம், சமநிலை) mol dm⁻³ இல் அமைக்க (V = 1.00 dm³): H₂(g) + I₂(g) ⇌ 2HI(g) ஆரம்பம்: 1.00 1.00 0 மாற்றம்: -x -x +2x சமநிலை: 1.00 - x 1.00 - x 2x படி 2: சமநிலை மாறிலிக்கான கோவையை எழுதுக: K_c = [HI]² / ([H₂][I₂]) = (2x)² / (1.00 - x)² = 64.0 படி 3: நேர் வர்க்கமூலத்தை எடுத்து அட்சரகணித முறையில் தீர்க்க: 2x / (1.00 - x) = √64.0 = 8.00 2x = 8.00(1.00 - x) = 8.00 - 8.00x 10.00x = 8.00 ⇒ x = 0.80 mol dm⁻³ படி 4: HI இன் சமநிலைச் செறிவைக் கணிக்க: [HI] = 2x = 2 × 0.80 = 1.60 mol dm⁻³. விடை: 1.60 mol dm⁻³.
    இதை முன்மாதிரியாகக் கொண்டது: modelled on the G.C.E. (A/L) Chemistry examination pattern

இதை மதிப்பெண்ணிடுங்கள்

தொடர்புடைய தலைப்புகள்

பாடத்திட்டத்தில்

இன்றே இரசாயனச் சமநிலை கேள்விகளைப் பயிற்சி செய்யுங்கள்

இலவச AI கல்வி வழிகாட்டி, தினசரி திட்டங்கள் மற்றும் பயிற்சி கேள்விகள். கட்டணம் தேவையில்லை.

இலவச கணக்கை உருவாக்குங்கள் இலவச வினாடி வினா