மின்புலமும் மின்புலச் செறிவும்
தீர்வுகளுடன் மின்புலமும் மின்புலச் செறிவும் பற்றிய உ/த தேர்வு கேள்விகளைப் பயிற்சி செய்யுங்கள் · NIE பாடத்திட்டத்துடன் இணைந்தது
முந்தைய வினாத்தாள் பயிற்சி
தீர்வுகளுடன் மின்புலமும் மின்புலச் செறிவும் பற்றிய உ/த தேர்வு கேள்விகளைப் பயிற்சி செய்யுங்கள்
-
வெற்றிடத்தில் d = 2.0 cm இடைவெளியிலுள்ள இரு சமாந்தரத் தகடுகளுக்கிடையே V = 200 V அழுத்த வேறுபாடு உள்ளது. தகடுகளுக்கிடையில் வைக்கப்படும் இலத்திரன் (e = 1.6 × 10⁻¹⁹ C, m = 9.1 × 10⁻³¹ kg) அடையும் ஆர்முடுகல் யாது?
தீர்வைப் பார்க்க
படி 1: E = V / d = 200 / 0.02 = 10,000 N C⁻¹. படி 2: F = e·E = 1.6 × 10⁻¹⁹ × 10⁴ = 1.6 × 10⁻¹⁵ N. படி 3: a = F / m = 1.6 × 10⁻¹⁵ / 9.1 × 10⁻³¹ ≈ 1.76 × 10¹⁵ m s⁻². விடை: 1.76 × 10¹⁵ m s⁻².இதை முன்மாதிரியாகக் கொண்டது: modelled on the G.C.E. (A/L) Physics examination pattern
தொடர்புடைய தலைப்புகள்
பாடத்திட்டத்தில்
இன்றே மின்புலமும் மின்புலச் செறிவும் கேள்விகளைப் பயிற்சி செய்யுங்கள்
இலவச AI கல்வி வழிகாட்டி, தினசரி திட்டங்கள் மற்றும் பயிற்சி கேள்விகள். கட்டணம் தேவையில்லை.
இலவச கணக்கை உருவாக்குங்கள் இலவச வினாடி வினா