சடப்பொருளின் வாயு நிலை
தீர்வுகளுடன் சடப்பொருளின் வாயு நிலை பற்றிய உ/த தேர்வு கேள்விகளைப் பயிற்சி செய்யுங்கள் · NIE பாடத்திட்டத்துடன் இணைந்தது
முந்தைய வினாத்தாள் பயிற்சி
தீர்வுகளுடன் சடப்பொருளின் வாயு நிலை பற்றிய உ/த தேர்வு கேள்விகளைப் பயிற்சி செய்யுங்கள்
-
ஒரு மூடிய பாத்திரத்தில் 300 K வெப்பநிலையில் 4.0 g மெதேன் (CH₄, மூலர் திணிவு = 16.0 g mol⁻¹) மற்றும் 28.0 g நைதரசன் (N₂, மூலர் திணிவு = 28.0 g mol⁻¹) வாயுக்கள் உள்ளன. மொத்த அமுக்கம் 1.50 atm எனின், மெதேனின் பகுதி அமுக்கம் யாது?
தீர்வைப் பார்க்க
படி 1: மூல்களைக் கணக்கிடுக: n(CH₄) = 4.0 / 16.0 = 0.25 mol n(N₂) = 28.0 / 28.0 = 1.00 mol படி 2: மொத்த மூல்கள் = 0.25 + 1.00 = 1.25 mol. படி 3: CH₄ இன் மூல் பின்னம் = 0.25 / 1.25 = 0.20. படி 4: டால்டனின் விதி: P(CH₄) = 0.20 × 1.50 = 0.30 atm. விடை: 0.30 atm.இதை முன்மாதிரியாகக் கொண்டது: modelled on the G.C.E. (A/L) Chemistry examination pattern
தொடர்புடைய தலைப்புகள்
பாடத்திட்டத்தில்
இன்றே சடப்பொருளின் வாயு நிலை கேள்விகளைப் பயிற்சி செய்யுங்கள்
இலவச AI கல்வி வழிகாட்டி, தினசரி திட்டங்கள் மற்றும் பயிற்சி கேள்விகள். கட்டணம் தேவையில்லை.
இலவச கணக்கை உருவாக்குங்கள் இலவச வினாடி வினா