கொள்ளளவிகளும் கொள்ளளவும்
தீர்வுகளுடன் கொள்ளளவிகளும் கொள்ளளவும் பற்றிய உ/த தேர்வு கேள்விகளைப் பயிற்சி செய்யுங்கள் · NIE பாடத்திட்டத்துடன் இணைந்தது
முந்தைய வினாத்தாள் பயிற்சி
தீர்வுகளுடன் கொள்ளளவிகளும் கொள்ளளவும் பற்றிய உ/த தேர்வு கேள்விகளைப் பயிற்சி செய்யுங்கள்
-
10 μF கொள்ளளவுடைய சமாந்தரத் தகட்டுத் தேக்கி 12 V மின்கலத்துடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளது. மின்கலம் இணைக்கப்பட்டிருக்கையில் ஒப்பு விடுதிறன் ε_r = 5 கொண்ட மின்காப்பு தகடுகளுக்கிடையே புகுத்தப்பட்டால், தேக்கியில் சேமிக்கப்படும் புதிய ஆற்றல் யாது?
தீர்வைப் பார்க்க
படி 1: புதிய கொள்ளளவம் C' = ε_r · C = 5 × 10 μF = 50 μF. படி 2: அழுத்த வேறுபாடு V = 12 V (மின்கலம் இணைந்திருப்பதால் மாறாது). படி 3: U' = ½ C' V² = ½ (50 × 10⁻⁶)(144) = 3.6 × 10⁻³ J = 3.6 mJ. விடை: 3.6 mJ.இதை முன்மாதிரியாகக் கொண்டது: modelled on the G.C.E. (A/L) Physics examination pattern
தொடர்புடைய தலைப்புகள்
பாடத்திட்டத்தில்
இன்றே கொள்ளளவிகளும் கொள்ளளவும் கேள்விகளைப் பயிற்சி செய்யுங்கள்
இலவச AI கல்வி வழிகாட்டி, தினசரி திட்டங்கள் மற்றும் பயிற்சி கேள்விகள். கட்டணம் தேவையில்லை.
இலவச கணக்கை உருவாக்குங்கள் இலவச வினாடி வினா